Di chúc bằng hình ảnh có hợp pháp

Chia sẻ nếu thấy bài hay

Thời đại công nghệ 4.0, rất nhiều vấn đề thông thường nay đã có thể hiện bằng những hình thức mới. Nhiều người đã và sẽ thực hiện việc lập di chúc bằng hình ảnh thông qua các thiết bị hiện đại (máy ảnh, camera,…). Vậy di chúc bằng hình ảnh có hợp pháp hay không?

Di chúc bằng hình ảnh có thể hiểu là hình ảnh, video ghi lại lời nói, cử chỉ của người lập di chúc nhằm thể hiện mong muốn, nguyện vọng đối với tài sản của mình sau khi qua đời.

Tuy nhiên, hiện tại di chúc bằng hình ảnh chưa được pháp luật quy định.

Bộ luật dân sự có quy định về hình thức của di chúc như sau:

 

Điều 627. Hình thức của di chúc

Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

 

Như vậy hiện nay pháp luật chỉ công nhận 02 hình thức duy nhất của di chúc, đó là di chúc bằng văn bản và di chúc bằng miệng.

Di chúc bằng hình ảnh chưa được thừa nhận và sẽ bị xem là vô giá trị trước pháp luật.

Hi vọng trong tương lai, pháp luật sẽ có những điều chỉnh sao cho phù hợp với thời đại công nghệ ngày càng phát triển này.

Be the first to comment

Leave a Reply