Bồi thường thiệt hại đầy đủ, có phải chịu tội không?

Ảnh minh họa

Chia sẻ nếu thấy bài hay

Do uống rượu nên trên đường về nhà, em trai tôi đã gây ra tai nạn giao thông khiến 1 thanh niên tử vong. Sau đó, gia đình tôi đã gặp gỡ phía gia đình người bị nạn để thăm hỏi, bồi thường tổn thất. Gia đình họ cũng đã có đơn xin không xử lý hình sự đối với em tôi. Vậy em tôi có phải chịu tội không?

Trường hợp của em bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo Điều 260, Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi 2017) quy định về tham gia giao thông đường bộ:

 

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

 

Như vậy theo các quy định trên, em trai bạn gây tai nạn dẫn đến chết người trong tình trạng có sử dụng rượu, bia, là tình tiết định khung hình phạt tại khoản 2 của Điều luật này.

Mặc dù gia đình bạn đã bồi thường thiệt hại về vật chất cho gia đình nạn nhân và được gia đình nạn nhân viết đơn xin không xử lý hình sự, nhưng theo quy định của pháp luật, em trai bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự. Bởi vì hành vi vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ không thuộc nhóm các tội phạm khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại (quy định tại Điều 155, Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015). Việc bồi thường vật chất đó chỉ là tình tiết giảm nhẹ khi vụ án được đưa ra xét xử.

Nguồn: Tạp chí Kiểm sát (kiemsat.vn)

Be the first to comment

Leave a Reply